Vui xuân đánh bạc, hậu quả khó lường…

(Pháp lý) – Dịp tết chú tôi có rủ 2 người bạn ở Lai Châu đánh bài. Trong khi đánh bài chú tôi bị công an ập đến bắt giữ với số tiền trên chiếu bài là 1, 6 triệu đồng. Hình thức đánh là đánh tá lả (phỏm). Chú là người đi làm ăn xa nên trong túi còn có thêm 4 triệu tiền mặt. Hiện chú đang bị tạm giữ tại một huyện SH của tỉnh Lai Châu. Xin hỏi công an có thể tạm giữ chú tôi tối đa bao nhiêu ngày?

Chú tôi sẽ phải chịu phạt như thế nào với hành vi trên? (Bạn đọc Nguyễn Hòa )

Theo trình bày của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Công an huyện SH tạm giữ chú bạn là đúng luật bởi tạm giữ có thể được áp dụng đối với những người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người phạm tội tự thú, đầu thú hoặc đối với người bị bắt theo quyết định truy nã. Những người có quyền ra lệnh bắt khẩn cấp đồng thời có quyền ra quyết định tạm giữ.

Đánh bạc vui xuân là một hoạt động phổ biến để lại nhiều chuyện buồn.
Đánh bạc vui xuân là một hoạt động phổ biến để lại nhiều chuyện buồn.

Trong thời hạn 12 giờ, kể từ khi ra quyết định tạm giữ, quyết định tạm giữ phải được gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp. Nếu xét thấy việc tạm giữ không có căn cứ hoặc không cần thiết thì Viện kiểm sát ra quyết định hủy bỏ quyết định tạm giữ và người ra quyết định tạm giữ phải trả tự do ngay cho người bị tạm giữ. Quyết định tạm giữ phải ghi rõ lý do tạm giữ, ngày hết hạn tạm giữ và phải giao cho người bị tạm giữ một bản.

Về thời hạn tạm giữ: Điều 87 BLTTHS quy định: “1. Thời hạn tạm giữ không được quá ba ngày, kể từ khi Cơ quan điều tra nhận người bị bắt; 2. Trong trường hợp cần thiết, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ, nhưng không quá ba ngày. Trong trường hợp đặc biệt, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ lần thứ hai nhưng không quá ba ngày. Mọi trường hợp gia hạn tạm giữ đều phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn; trong thời hạn 12 giờ, kể từ khi nhận được đề nghị gia hạn và tài liệu liên quan đến việc gia hạn tạm giữ, Viện kiểm sát phải ra quyết định phê chuẩn hoặc quyết định không phê chuẩn”. Theo quy định này thì thời gian tạm giữ tối đa là 9 ngày.

Chú bạn cùng đánh bài với 2 người khác (3 người chơi phỏm) với số tiền trên chiếu bài là 1,6 triệu đồng. Như vậy hành vi đánh bạc (như bạn trình bày) trên chưa nghiêm trọng đến mức cấu thành tội đánh bạc theo Bộ luật hình sự.

Tuy nhiên chú bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh bạc sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.. Ngoài ra, người vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có.

Số tiền dùng để đánh bạc được tính là số tiền trên bàn bạc. Tuy nhiên nếu công an sở tại cho rằng 4 triệu trong túi chú bạn là số tiền dùng để đánh bạc thì công an phải chứng minh được việc trên và trách nhiệm pháp lý chú bạn phải chịu cũng khác.

Dịp tết là dịp nhiều gia đình đoàn tụ, đánh bạc có thể dẫn đến những chuyện chia ly không đáng trong gia đình. Qua tư vấn cho bạn, chúng tôi muốn nhắn nhủ, vui xuân đừng đánh bạc dưới mọi hình thức.

PV

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *